Chào mừng bạn đến với 4rum www.dienkhanhClub.newgoo.net
Đăng ký nhanh để sở hữu không gian riêng của bạn!
Đăng ký nhanh để sở hữu không gian riêng của bạn!

DienKhanhClub - Gắn kết bạn bè, sẻ chia yêu thương!...''luôn cập nhật''...

Trang ChínhPortalLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Câu lạc bộ Âm nhạc (Thành đoàn Nha Trang): Địa chỉ sinh hoạt văn hóa lành mạnh của các bạn trẻ

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin
Admin

Câu lạc bộ Âm nhạc (Thành đoàn Nha Trang): Địa chỉ sinh hoạt văn hóa lành mạnh của các bạn trẻ Empty
Bài gửiTiêu đề: Câu lạc bộ Âm nhạc (Thành đoàn Nha Trang): Địa chỉ sinh hoạt văn hóa lành mạnh của các bạn trẻ   Câu lạc bộ Âm nhạc (Thành đoàn Nha Trang): Địa chỉ sinh hoạt văn hóa lành mạnh của các bạn trẻ I_icon_minitimeTue May 08, 2012 4:47 pm

Mỗi buổi chiều, sau giờ làm việc, anh Đới Quốc Chiến, nhân viên Công ty Cấp thoát nước Khánh Hòa lại đến sinh hoạt đều đặn ở Câu lạc bộ (CLB) Âm nhạc thuộc Trung tâm Sinh hoạt thanh niên Thành đoàn Nha Trang (18A Hoàng Hoa Thám). Gần một năm nay, CLB Âm nhạc đã trở thành địa chỉ sinh hoạt văn hóa thường xuyên của anh Chiến và nhiều bạn trẻ yêu âm nhạc trong thành phố.

Ngay khi Trung tâm Sinh hoạt thanh niên của Thành đoàn Nha Trang được thành lập vào tháng 7-2011, CLB Âm nhạc cũng bắt đầu mở những lớp dạy nhạc đầu tiên. Tuy mới hoạt động, cơ sở vật chất và nhạc cụ còn thiếu thốn nhưng CLB đã thu hút được sự quan tâm của nhiều bạn trẻ trong thành phố, đặc biệt là đoàn viên, thanh thiếu niên. Bà Võ Thị Minh Yến - Chủ nhiệm CLB cho biết: “Chúng tôi thành lập CLB Âm nhạc với mong muốn tạo ra một địa chỉ học tập, vui chơi, giải trí lành mạnh cho các bạn trẻ. Họ đến đây vừa để chia sẻ niềm đam mê âm nhạc, vừa có thể trao đổi, bình luận về những bản nhạc, những ca khúc yêu thích. Đồng thời, học viên (HV) còn được giáo viên có chuyên môn, nghiệp vụ hướng dẫn những kiến thức nhạc lý cơ bản nhất. Vì vậy, tuy thời gian thành lập chưa lâu nhưng CLB đã thu hút khá nhiều bạn trẻ tham gia, trung bình hơn 30 HV mỗi đợt. Đặc biệt vào những tháng Hè, số lượng HV sinh hoạt tại CLB lên đến 60 người”.

Câu lạc bộ Âm nhạc (Thành đoàn Nha Trang): Địa chỉ sinh hoạt văn hóa lành mạnh của các bạn trẻ Images686331_vh
Anh Lê Xuân Hoàng đang dạy đàn guitar cho học viên tại Câu lạc bộ Âm nhạc.

Phần lớn HV đến sinh hoạt tại CLB đều chưa hiểu biết nhiều về âm nhạc nhưng lại có niềm đam mê về một loại nhạc cụ nào đó. Vì vậy, khi đến với CLB, tùy vào yêu cầu và năng khiếu, HV được dạy những kiến thức cơ bản nhất. Với bộ môn guitar, HV được hướng dẫn từ những nốt nhạc, hợp âm cơ bản đến các bản nhạc guitar cổ điển hoặc guitar đệm hát. Đối với bộ môn organ, các kỹ thuật cơ bản như: cài đặt, sử dụng âm sắc trong tác phẩm 1 bè, bài tập soạn đệm, sử dụng âm hình tiết tấu… đều được hướng dẫn rất bài bản. Anh Lê Xuân Hoàng, giáo viên dạy guitar của CLB cho biết: “Được dạy nhạc và tiếp xúc với các bạn trẻ có chung niềm đam mê, tôi thấy rất vui. Không chỉ truyền đạt cho HV kiến thức về guitar, tôi còn cùng các bạn trao đổi, chia sẻ về âm nhạc… Tùy vào năng khiếu của mỗi người, một số HV chỉ cần 1 tháng đã đánh được những hợp âm, bản nhạc cơ bản, nhưng cũng có người phải mất đến 3 - 4 tháng. Tuy nhiên, mỗi người đến đây đều có niềm đam mê, yêu thích âm nhạc. Thậm chí vào ngày nghỉ, lễ, Tết, nhiều HV vẫn muốn đến tập luyện”.

Hoạt động đều đặn từ 17 giờ đến 20 giờ các ngày trong tuần, CLB Âm nhạc đã trở thành địa chỉ quen thuộc của nhiều bạn trẻ trong thành phố. Với mức học phí khoảng 200 ngàn đồng/tháng, HV được học và thực hành một số bộ môn như: guitar, organ, sáo… Nhưng quan trọng hơn, đến với CLB, họ có một sân chơi để thỏa niềm đam mê dù ngón đàn của họ chưa được hay, thuần thục. Trường hợp anh Đới Quốc Chiến là một ví dụ. Anh Chiến đăng ký học guitar tại CLB Âm nhạc với lý do rất đơn giản: “Tôi yêu thích những bản nhạc của nhạc sĩ Trịnh Công Sơn và mong muốn tự chơi những bản nhạc đó. Khi đến đăng ký học tại CLB, tôi chưa biết gì về nhạc lý, về guitar. Qua 3 tháng học và sinh hoạt, tuy đánh chưa hay, chưa giỏi nhưng bây giờ tôi đã có thể tự chơi được những bản nhạc mà tôi yêu thích”.

Không đơn thuần chỉ là nơi dạy và học âm nhạc, CLB còn là nơi sinh hoạt văn hóa lành mạnh của HV và nhiều bạn trẻ khác. Vào các dịp lễ, Tết, ngày kỷ niệm như: 8-3, 26-3, 20-10… hoặc vào các ngày sinh, ngày mất của các nhạc sĩ nổi tiếng, CLB đều tổ chức những “bữa tiệc âm nhạc” để các HV vui chơi và có cơ hội trình diễn khả năng âm nhạc.

HOÀNG DUNG

Bà Võ Thị Minh Yến - Chủ nhiệm CLB Âm nhạc: Trong dịp Hè sắp tới, CLB Âm nhạc sẽ tổ chức thêm lớp ca nhạc thiếu nhi để đáp ứng nhu cầu của các em học sinh trong thành phố. Ngoài ra, CLB cũng muốn tạo cầu nối để các bạn sinh viên của Trường Cao đẳng Văn hóa Nghệ thuật và Du lịch Nha Trang có thể sinh hoạt, thực tập và có cơ hội nghề nghiệp khi đến với CLB.
https://dienkhanhclub.forumvi.com

Câu lạc bộ Âm nhạc (Thành đoàn Nha Trang): Địa chỉ sinh hoạt văn hóa lành mạnh của các bạn trẻ
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Dự án Cải thiện vệ sinh môi trường TP. Nha Trang: Nỗ lực đẩy nhanh tiến độ thực hiện giai đoạn 2
» Cần tuyển NV Bán hàng quần áo tại cửa hàng Nha Trang Center, Thành phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa
»  Giỗ tổ ngành tóc 2012 tổ chức tại thành phố Nha Trang
» Nhức mắt với thời trang "trống trước hở sau" của nữ sinh
» Thí sinh siêu mẫu khoe dáng cùng trang phục dạ hội